4 trẻ tai biến sau tiêm vắc xin Quinvaxem

4 trẻ tai biến sau tiêm vắc xin Quinvaxem

Thứ 2, 01/04/2013 | 17:05
Tin từ Sở Y tế tỉnh Hải Dương có thêm 4 trẻ bị tai biến (trong đó 1 trẻ tử vong) trong tổng số hơn 40 trẻ em được tiêm vắc xin Quinvaxem 5 trong 1 ngày 25/3 vừa qua.

Các cháu bé đều có biểu hiện sốt, quấy khóc, bỏ bú.

Riêng cháu bé tử vong, đại diện Trung tâm Y tế dự phòng tỉnh Hải Dương cho biết, kết quả cấy máu cho thấy cháu tử vong do nhiễm khuẩn huyết chứ không phải phản ứng với vaccin.

Tuy nhiên, Sở Y tế Hải Dương cũng đã tạm ngừng sử dụng lô vaccin có liên quan đến các ca tai biến nói trên để chờ kết luận chính thức từ Hội đồng chuyên môn.

Trước đó 10 ngày, tại TP. Đà Lạt (Lâm Đồng) cũng có 14 trẻ bị phản ứng sau tiêmQuinvaxem 5 trong 1, trong đó 1 trẻ tử vong. Như vậy, chỉ chưa đến 3 tháng đầu năm 2013, hàng chục trẻ bị tai biến, gần chục trẻ bị tử vong, nhưng Quinvaxem vẫn tiếp tục được sử dụng trong chương trình tiêm chủng mở rộng.

Theo Dân Việt

Báo động tai biến sau khi tiêm vắc xin '5 trong 1'

Thứ 4, 20/03/2013 | 09:21
Thời gian gần đây, liên tiếp xảy ra những vụ thiệt mạng sau khi tiêm phòng loại vắc xin này khiến nhiều người dân hoang mang và tỏ ra vô cùng lo lắng về tính mạng của con em mình.

Hà Nội: Bé 3 tháng tuổi tử vong sau tiêm vắc-xin

Chủ nhật, 06/01/2013 | 21:31
Ngày 5/1, cháu Nguyễn Thanh Long, 3 tháng tuổi (Yên Khê, Yên Thường, Gia Lâm, Hà Nội) vừa tử vong do tiêm vắc – xin “5 trong 1” Quinvaxem.

Gọi "bác sĩ" tiêm vác xin dễ hơn gọi taxi

Thứ 6, 28/12/2012 | 00:05
Theo bác sỹ Nguyễn Văn Thiều, Bệnh viện K (Hà Nội), ung thư cổ tử cung tại nước ta là một loại ung thư có tỷ lệ phụ nữ mắc cao nhất Đông Nam Á. Tại TP. Hồ Chí Minh và miền Nam nói chung, tỷ lệ phát sinh ung thư hàng năm khoảng 26/100.000 phụ nữ, cao gấp 4 lần so với Hà Nội và phụ nữ phương Tây.

3 trẻ sơ sinh nhập viện vì vắc xin “5 trong 1”

Thứ 2, 31/12/2012 | 15:43
Ngày 31/12, Trung tâm Y tế dự phòng tỉnh Bình Định cho biết: Vừa qua có 3 trẻ sơ sinh khoảng 2 tháng tuổi sau khi tiêm mũi vắc xin “5 trong 1” đã phải nhập viện cấp cứu tại Bệnh viện đa khoa tỉnh vì có những biểu hiện phản ứng thuốc.