Chồng khởi kiện vì vợ sinh con với người khác

Vợ chồng tôi chung sống cùng nhau được 5 năm nhưng không có con. Gần đây vợ tôi mang thai và sinh một cháu nhỏ. Nhưng tôi nghi ngờ đó không phải là con mình. Tôi phải làm gì để từ chối nhận đứa con này? Vợ tôi sinh con trong thời kỳ chúng tôi còn là vợ chồng, được đăng ký kết hôn theo đúng trình tự. Vậy tôi có thể khởi kiện cô ấy và vợ tôi có phạm tội hình sự không? (Duy, Nam Định)

Luật sư Trần Anh Dũng, giám đốc công ty Luật Đại phúc trả lời:

Pháp luật hôn nhân có một nguyên tắc rất quan trọng, đó là “con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ đó là con chung của vợ chồng” (Điều 63 Luật hôn nhân và đình năm 2000).

Do đó, trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định. Việc xác định cha, mẹ cho con được sinh ra theo phương pháp khoa học do Chính phủ quy định.

Ảnh minh họa

Đọc thêm>>> Ngoại tình không vi phạm Luật hôn nhân gia đình

Tại Mục 5, Nghị quyết số 02/2000/NQ-HĐTP ngày 23/12/2000 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 thì khi có người yêu cầu Tòa án xác định người nào đó là con của họ hay không phải là con của họ thì phải có chứng cứ; về nguyên tắc người có yêu cầu phải cung cấp chứng cứ. Trong trường hợp cần thiết thì phải giám định gene. Người có yêu cầu giám định gene phải nộp lệ phí giám định gene.

Trường hợp này, anh không thừa nhận cháu bé là con của mình thì anh phải làm đơn gửi đến Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bạn đang thường trú. Kèm theo đơn bạn phải cung cấp các chứng cứ cho Tòa án để Tòa án xem xét việc từ chối nhận con của anh là có cơ sở.

Về câu hỏi, vợ anh có con với người khác trong thời kỳ hôn nhân có phạm tội hình sự hay không? Cần phải xác định rằng ở đây anh mới chỉ nghi ngờ vợ mình có con với người khác và chưa có một kết luận chính thức nào về việc đó.

Mặt khác phạm tội là thuật ngữ được sử dụng đối với một cá nhân nào đó thực hiện hành vi vi phạm một trong các điều quy định trong Bộ luật Hình sự. Nếu kết quả xét nghiệm ADN cho thấy cháu bé không phải là con đẻ của bạn, điều này có thể gây tổn thất rất lớn về thể chất, tinh thần cho bạn. Tuy nhiên, chỉ những dấu hiệu đó chưa đủ cấu thành tội phạm.

Để có thể truy cứu trách nhiệm tội “Vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng” được quy định tại Điều 147 Bộ Luật Hình sự 1999, sửa đổi, bổ sung 2009 thì vợ anh phải chung sống như vợ chồng với người khác, gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này.

Tạ Giang

Mời bạn đọc cùng làm báo với Nguoiduatin.vn, viết tin bài, bày tỏ quan điểm về mọi mặt của cuộc sống gửi về hộp thư [email protected] .Tất cả thông điệp bạn quan tâm đều là tin tức

Video Thời sự xem nhiều

  • Video: Bức xúc cảnh tài xế xe khách vừa lái xe vừa ăn mì

    Video: Bức xúc cảnh tài xế xe khách vừa lái xe vừa ăn mì

  • Video: Ô tô chạy ẩu, tông trúng người đi đường rồi bỏ chạy

    Video: Ô tô chạy ẩu, tông trúng người đi đường rồi bỏ chạy

  • Clip: Phát hiện loài chim cổ rắn siêu lạ nặng hơn 1kg ở Hậu Giang

    Clip: Phát hiện loài chim cổ rắn siêu lạ nặng hơn 1kg ở Hậu Giang