Có được nhận người lao động dưới 15 tuổi?

08:00 03/04/2016

Gia đình tôi thấy hoàn cảnh của cô bé này đáng thương muốn nhận vào làm nhưng băn khoăn không biết pháp luật có cho phép nhận người lao động dưới 15 tuổi không?

Bạn đọc hỏi:

Nhà tôi có một xưởng may thủ công với 20 người làm. Gần đây, nhiều người đặt hàng nên nuốn thuê thêm người làm với công việc bưng bê hàng hóa. Có một cô bé hàng xóm học lớp 8 vì gia đình khó khăn nên đã nghỉ học giữa chừng và xin vào làm tại xưởng may. Gia đình tôi thấy hoàn cảnh của cô bé này đáng thương muốn nhận vào làm nhưng băn khoăn không biết pháp luật có cho phép nhận người lao động dưới 15 tuổi không? (Phương Linh)

Không được thuê người lao động dưới 15 tuổi làm công việc nặng nhọc (ảnh minh họa).

Trả lời:

Thạc sĩ luật Nguyễn Thị Hằng – Công ty luật TNHH Tôi Yêu Luật có ý kiến trả lời bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 164 Bộ luật lao động 2012 về sử dụng lao động dưới 15 tuổi thì Người sử dụng lao động chỉ được sử dụng người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi làm các công việc nhẹ theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định…

Danh mục công việc được phép cho người sử dụng từ đủ 13-15 tuổi gồm có:

Diễn viên: múa; hát; xiếc; điện ảnh; sân khấu kịch, tuồng, chèo, cải lương, múa rối (trừ múa rối dưới nước).

Vận động viên năng khiếu: thể dục dụng cụ, bơi lội, điền kinh (trừ tạ xích), bóng bàn, cầu lông, bóng rổ, bóng ném, bi-a, bóng đá, các môn võ, đá cầu, cầu mây, cờ vua, cờ tướng, bóng chuyền, nghề truyền thống, chấm men gốm, cưa vỏ trai, vẽ tranh sơn mài, làm giấy dó…

Công việc làm tại xưởng may không thuộc danh mục công việc do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định. Nên trong trường hợp này gia đình bạn không được nhận cô bé vào làm việc.

Nếu nhận người dưới 15 tuổi làm những công việc không thuộc công việc theo danh mục công việc nhẹ thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định

Bạn đang đọc bài viết Có được nhận người lao động dưới 15 tuổi? tại chuyên mục Kinh doanh của báo điện tử Người Đưa Tin. Mọi thông tin góp ý, chia sẻ xin vui lòng gửi về hòm thư toasoan@nguoiduatin.vn.

Cùng chuyên mục