Cô gái bị biến dạng mặt sau khi tự ý mua thuốc chữa đau đầu

14:21 08/02/2018

Thấy cơ thể có biểu hiện đau đầu, sốt, chị Trần Thị Hoàng (27 tuổi, Đồng Nai) ra tiệm mua thuốc về uống. Nhưng sau khi uống 2 liều, chị thấy toàn thân nổi mề đay, khuôn mặt biến dạng…

Nhận thấy tình trạng bất thường kể trên, cô gái đến bệnh viện tại Bình Dương thăm khám. Bác sĩ tại đây đã kiểm tra lâm sàng, kết luận bệnh nhân bị sởi và cho thuốc uống.

Tuy nhiên 2 ngày sau, vì cơ thể vẫn nổi mẩn đỏ, ngứa, mưng mủ nhiều hơn nên chị đã chuyển đến bệnh viện Hoàn Mỹ ITO Đồng Nai, tờ Zing.vn đưa tin. Theo kết quả xét nghiệm máu, chị Hoàng có dấu hiệu bị dị ứng thuốc kháng sinh nhóm cephalosporin. 

Các bệnh - Cô gái bị biến dạng mặt sau khi tự ý mua thuốc chữa đau đầu

Cô gái bị biến dạng mặt nặng nề sau khi uống thuốc trị đau đầu, sốt mua ngoài tiệm. Ảnh: Zing.vn. 

Được biết, hiện tại sức khỏe người bệnh đã dần hồi phục, không còn sưng tấy, các mẩn đỏ biến mất.

Với những trường hợp dị ứng và có phản ứng thuốc như bệnh nhân H., nếu không điều trị kịp thời và hướng điều trị không đúng có thể gây suy thận cấp, suy gan cấp, nặng hơn có thể dẫn đến suy đa tạng", BS Nguyễn Viết Hợi, Trưởng khoa Nội tổng hợp chia sẻ trên tờ Thời đại.

Bác sĩ khuyến cáo người dân không nên tự ý mua thuốc điều trị đau nhức, cảm cúm,… nhất là những người dễ bị dị ứng, viêm mũi, xoang...

Trong trường hợp bị nổi mề đay, ngứa, tức ngực, khó thở sau khi dùng thuốc, người bệnh phải đến cơ sở y tế gần nhất để điều trị kịp thời. Ngoài ra, người bệnh nên cung cấp thông tin về tiền sử dị ứng với các thành phần của thuốc (nếu có) cho bác sĩ lúc thăm khám, điều trị.

N.H (tổng hợp)

Bạn đang đọc bài viết Cô gái bị biến dạng mặt sau khi tự ý mua thuốc chữa đau đầu tại chuyên mục Các bệnh của báo điện tử Người Đưa Tin. Mọi thông tin góp ý, chia sẻ xin vui lòng gửi về hòm thư toasoan@nguoiduatin.vn.

Ý kiến bạn đọc (0)

  • Mới nhất

Cùng chuyên mục