Đánh bài ăn tiền vài nghìn vui chơi ngày Tết có phạm tội?

08:15 07/02/2016

Dù đánh bài với số tiền cược là bao nhiêu thì đó đều là hành vi đánh bạc và vi phạm pháp luật. Tùy vào số tiền mà sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Bạn đọc hỏi:

Vào ngày Tết tôi thấy mọi người thường hay tụ tập chơi bài ăn tiền cho vui. Thường mọi người chỉ chơi ăn thua khoảng mấy chục nghìn đồng. Đánh bài chơi như vậy có phạm tội không? Sẽ bị xử lý như thế nào nếu bị công an phát hiện? (Phạm Văn Đức)

Tùy vào số tiền mà sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự (ảnh minh họa).

Trả lời:

Luật sư Giang Văn Quyết – Giám đốc công ty luật TNHH Tôi Yêu Luật – Đoàn luật sư TP.Hà Nội có ý kiến trả lời bạn như sau:

Dù đánh bài với số tiền cược là bao nhiêu thì đó đều là hành vi đánh bạc và vi phạm pháp luật. Tùy vào số tiền mà sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Theo quy định tại Điều 248 BLHS 1999 thì bất kỳ người nào đánh bạc ăn tiền trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 2 triệu đồng trở lên hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc quy định tại Điều 249 của BLHS, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Mức độ xử lý hình sự cụ thể tùy thuộc vào tính chất, mức độ vi phạm. Nhẹ thì có thể bị phạt tiền từ 5 triệu đến 50 triệu đồng, nặng thì có thể bị phạt tù đến 7 năm.

Trong trường hợp hành vi đánh bạc trái phép dưới 2 triệu đồng thì người tham gia đánh bạc sẽ bị xử lý hành chính theo quy định tại Điều 26 Nghị Định 167/2013/NĐ-CP như sau:

Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật thì bị phạt tiền từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng.

Ngoài việc bị phạt tiền, còn bị áp dụng biện pháp xử phạt bổ sung là tịch thu tang

Bạn đang đọc bài viết Đánh bài ăn tiền vài nghìn vui chơi ngày Tết có phạm tội? tại chuyên mục Pháp luật của báo điện tử Người Đưa Tin. Mọi thông tin góp ý, chia sẻ xin vui lòng gửi về hòm thư toasoan@nguoiduatin.vn.

Cùng chuyên mục