Dịch vụ cho thuê người yêu: Sẵn sàng chiều khách… “tới bến”? (2)

06:45 25/12/2017

Theo quảng cáo, dịch vụ thuê người yêu chỉ giới hạn ở mức đi chơi và tâm sự. Thế nhưng khi khách có nhu cầu, những cô gái đóng giả người yêu vẫn chiều khách "tới bến"

Để làm rõ hơn loại dịch vụ đang có dấu hiệu biến tướng này, PV đã liên hệ qua số điện thoại trên trang web có tên “chothuenguoiyeu.xxx”.

Sau khi hướng dẫn PV cách kết bạn trên Zalo, nữ nhân viên chủ động nhắn tin cho PV hỏi vì sao lại biết số điện thoại này… Khi PV nói tham khảo từ trang web, cô gái có vẻ cởi mở hơn khi cho biết mình tên là M., SN 1997, đang là sinh viên năm thứ 3 của một trường đại học có tiếng ở Hà Nội. M. cho biết cô đi làm thêm dịch vụ cho thuê người yêu để lấy tiền sinh hoạt.

Trong lúc trò chuyện, M. gửi cho PV ảnh chân dung của mình kèm theo câu hỏi: “Anh thấy em thế nào? Đã quyết định chọn gói nào chưa?”. Trong ảnh, M. cao ráo và khá xinh. PV nói mình chưa biết dịch vụ gồm những gì, M. bảo có 3 gói tăng dần theo cấp độ. Gói thứ nhất chỉ đơn giản là đi chơi bình thường (tới các địa điểm vui chơi, đi uống café, chụp ảnh, nói chuyện tâm sự…). Gói thứ 2 tăng thêm “hương vị” bằng việc…cầm tay, ôm eo ở chỗ đông người. Gói thứ 3 được nhiều người lựa chọn vì ngoài những hành động trên, gói này còn có cả “những cử chỉ” như người yêu thực sự!.

Theo M., giá từng gói tùy thuộc vào thời gian thuê. Trung bình, khách thuê khoảng từ 3 đến 4 tiếng đồng hồ. Khi đó, các gói có giá lần lượt là 1 triệu; 1,5 triệu và 2 triệu đồng. Thời gian thuê càng dài thì giá thuê càng cao. M. bảo, ngoài giá thuê, khách còn phải thanh toán tiền ăn uống, đi chơi….M. dặn nếu muốn thuê người yêu thì phải gọi điện trước 1 ngày để cô sắp xếp thời gian.

Hồ sơ điều tra - Dịch vụ cho thuê người yêu: Sẵn sàng chiều khách… “tới bến”? (2)

có rất nhiều gói dịch vụ cho thuê người yêu để khách hàng lựa chọn

PV hỏi ngoài 3 gói trên, M. còn gói nào cao cấp hơn không, M. giải thích, “cho thuê người yêu” nghĩa là chỉ đóng kịch với người lạ nên các gói dịch vụ chỉ dừng lại ở mức đó, không thể đi quá giới hạn (“Giới hạn” theo lời M. nói nghĩa là quan hệ tình dục-PV).

Rồi M. “khích lệ” PV rằng: “Nếu cảm thấy anh là người phù hợp, em có thể khuyến mại thêm giờ hoặc cho anh thêm một vài dịch vụ cao hơn nữa”.

Trả lời câu hỏi “dịch vụ cao hơn nữa” có phải là “từ A đến Z” không, M. lấp lửng: “Khi nào anh thuê thì em sẽ cho anh biết, lúc đấy, anh muốn “đến đâu” cũng được”. Giá của loại dịch vụ này là 1,5 triệu đồng.

Theo chia sẻ của M. thì cô làm dịch vụ này đã được gần 2 năm. M. cho biết không chỉ lễ, tết, những ngày bình thường M. cũng được thuê để làm người yêu. Khách hàng của M. rất đa dạng về độ tuổi. Nhiều anh thuộc diện ế vợ cũng đến tìm M. để “tâm sự”…

Trong suốt thời gian nói chuyện, M. luôn cam kết sẽ “kín đáo, bí mật”. Sau đó, M. nói giờ cô phải đi học, khi nào PV có nhu cầu thì báo cho cô... 

Chỉ xử lý khi có hoạt động mại dâm                 

Trao đổi với PV về những góc khuất của dịch vụ “cho thuê người yêu”, luật sư Giang Hồng Thanh, Văn phòng luật sư Giang Thanh cho biết, khoản 1 Điều 6 luật Đầu tư 2014 và sửa đổi bổ sung năm 2016 ghi rõ có 7 ngành, nghề bị cấm hoạt động kinh doanh. Tuy nhiên loại hình dịch vụ "cho thuê người yêu" lại không nằm trong danh sách này. Dịch vụ nói trên cũng không năm trong danh sách 243 ngành, nghề kinh doanh có điều kiện.

Như vậy có thể hiểu rằng pháp luật không cấm kinh doanh dịch vụ "cho thuê người yêu". Tuy nhiên người kinh doanh loại dịch vụ nói trên phải đăng ký kinh doanh với cơ quan Nhà nước.

Cũng theo luật sư Thanh, nếu dịch vụ “cho thuê người yêu” có hoạt động mại dâm thì sẽ bị pháp luật xử lý. Cụ thể là người chứa mại dâm sẽ bị phạt tù với mức thấp nhất là 01 năm, mức cao nhất là 20 năm; Người có hành vi dụ dỗ, dẫn dắt mại dâm sẽ bị phạt tù từ 06 tháng đến 20 năm tùy tính chất, mức độ vi phạm.

Mại dâm được hiểu là hành vi mua, bán dâm. Người thực hiện hành vi mua, bán dâm sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điều 22, Điều 23 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013, cụ thể là bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng; Nếu mua dâm nhiều người cùng một lúc sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Người bán dâm sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng; Nếu bán dâm cho nhiều người cùng một lúc sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng.

Linh- Chang

Bạn đang đọc bài viết Dịch vụ cho thuê người yêu: Sẵn sàng chiều khách… “tới bến”? (2) tại chuyên mục Hồ sơ điều tra của báo điện tử Người Đưa Tin. Mọi thông tin góp ý, chia sẻ xin vui lòng gửi về hòm thư toasoan@nguoiduatin.vn.

Ý kiến bạn đọc (0)

  • Mới nhất

Cùng chuyên mục