Lỗi không gắn phù hiệu xe tải bị phạt ra sao?

Đ.Huệ dohuedspl@gmail.com

13:33 24/09/2017

Đối với các loại xe tải khi tham gia giao thông, không có hoặc không gắn phù hiệu theo quy định có thể mức phạt cao nhất lên tới 17 triệu đồng.

Xe++ - Lỗi không gắn phù hiệu xe tải bị phạt ra sao?

 

Mức xử phạt cho hành vi không có hoặc không gắn phù hiệu cho xe tải được quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt. Cụ thể:

Tại Điểm c, Khoản 5, Điều 24 thì người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm về việc không gắn phù hiệu theo quy định (đối với loại xe có quy định phải gắn phù hiệu) hoặc có phù hiệu nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu không do cơ quan có thẩm quyền cấp sẽ bị phạt từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng.

Đây mới chỉ là mức xử phạt đối với lái xe trực tiếp. Với các xe hoạt động theo mô hình kinh doanh vận tải thì không chỉ lái xe mà chủ xe cũng sẽ bị phạt vì lỗi này. Cụ thể, mức xử phạt với chủ xe được quy định tại Điểm d, Khoản 8, Điều 30 Nghị định 46.

Khoản 8: Phạt tiền từ 4 triệu đồng đến 6 triệu đồng đối với cá nhân, từ 8 triệu đồng đến 12 triệu đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Điểm d: Giao phương tiện cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 5 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiến phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c, Khoản 5 Điều 24 Nghị định này.

Như vậy, tổng mức phạt cao nhất cho cả lái xe và chủ xe tải không có hoặc không gắn phù hiệu theo quy định cho xe khi tham gia giao thông có thể bị phạt lên đến 17 triệu đồng (5 triệu đồng phạt lái xe và 12 triệu đồng phạt chủ xe).

Đỗ Huệ

Bạn đang đọc bài viết Lỗi không gắn phù hiệu xe tải bị phạt ra sao? tại chuyên mục Xe++ của báo điện tử Người Đưa Tin. Mọi thông tin góp ý, chia sẻ xin vui lòng gửi về hòm thư toasoan@nguoiduatin.vn.

Cùng tác giả

Cùng chuyên mục