Vợ chồng đã ly hôn nay muốn tái hợp có phải đăng ký kết hôn?

Vợ chồng đã ly hôn nay muốn tái hợp có phải đăng ký kết hôn?

Thứ 4, 24/01/2024 | 11:25
0
Theo quy định, vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.

Câu hỏi: Tôi và vợ đã ly hôn được 3 năm nhưng nay muốn quay lại chung sống với nhau. Chúng tôi đã về chung một nhà được một thời gian. Xin hỏi vợ chồng tôi có phải đăng ký kết hôn lại hay không?

Trả lời:

Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về đăng ký kết hôn như sau:

1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của luật này và pháp luật về hộ tịch.

Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

2. Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.

Như vậy, vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn theo quy định được trích dẫn ở trên.

Hồ sơ đăng ký kết hôn như sau:

- Tờ khai Đăng ký kết hôn (theo mẫu quy định);

- Căn cước công dân của hai vợ chồng;

- Bản chính Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

- Trích lục của tòa án nhân dân về việc đã ly hôn .

Bạn có thể đăng ký kết hôn tại nơi thường trú hoặc tạm trú. Khi đăng ký kết hôn, hai vợ chồng bạn cần cùng phải có mặt tại cơ quan đăng ký. Khi nộp đầy đủ hồ sơ đại diện Ủy ban nhân dân xã vào sổ đăng ký kết hôn và Giấy chứng nhận kết hôn, sau đó hai vợ chồng bạn cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn và sổ đăng ký kết hôn, Chủ tịch UBND xã ký và cấp cho hai bạn 2 tờ đăng ký kết hôn.

Minh Hoa (t/h)

Cha mẹ chưa đủ tuổi kết hôn, có đăng ký khai sinh cho con được không?

Thứ 3, 21/11/2023 | 11:00
Thực tế, không thiếu trường hợp con được sinh ra khi cha mẹ chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định. Vậy trong trường hợp này, con có được làm giấy khai sinh hay không?

Muốn tổ chức lễ trao giấy chứng nhận đăng ký kết hôn có được không?

Thứ 6, 21/07/2023 | 10:30
Nhiều người thắc mắc công dân nào cũng được chính quyền tổ chức lễ trao giấy chứng nhận kết hôn hay việc này chỉ dành cho người nổi tiếng?

Đăng ký kết hôn với người đang chấp hành hình phạt tù được không?

Thứ 4, 31/05/2023 | 11:00
Cặp đôi dự định kết hôn nhưng bạn trai phạm tội và bị kết án tù giam có thời hạn. Họ muốn đăng ký kết hôn khi người nam đang ở trong tù có được không?

Chưa đăng ký kết hôn có được hưởng thừa kế của "chồng" không?

Thứ 2, 16/11/2020 | 10:10
Nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng.
Cùng chuyên mục

Nhiều người lao động được 2 lần tăng lương từ ngày 1/7

Thứ 2, 15/04/2024 | 14:30
Góp ý vào dự thảo, Bộ Nội vụ thống nhất với Bộ LĐ-TB&XH thời điểm tăng lương tối thiểu năm 2024 vào ngày 1/7, trùng với thời điểm cải cách tiền lương.

Quy định về xác minh giấy phép lái xe từ 1/6/2024, ai cũng nên biết

Thứ 2, 15/04/2024 | 11:36
Nhiều người thắc mắc pháp luật quy định như thế nào về việc xác minh giấy phép lái xe khi Thông tư 05/2024/TT-BGTVT có hiệu lực.

2 đối tượng được tăng lương lên gần 10 triệu đồng từ ngày 1/7/2024

Chủ nhật, 14/04/2024 | 14:25
Sau cải cách tiền lương, những đối tượng nào được tăng lương là vấn đề được nhiều người quan tâm.

Cải cách tiền lương từ 1/7: Những ai được giữ phụ cấp thâm niên nghề?

Thứ 7, 13/04/2024 | 15:00
Có 03 đối tượng được giữ phụ cấp thâm niên nghề khi cải cách tiền lương từ ngày 01/7/2024 để bảo đảm tương quan tiền lương với cán bộ, công chức.

Xây dựng kế hoạch đảm bảo thu hồi tài sản vụ án Trương Mỹ Lan

Thứ 6, 12/04/2024 | 18:24
Để đảm bảo thu hồi tài sản “khổng lồ” trong vụ án Trương Mỹ Lan, Bộ Tư pháp đã xây dựng kế hoạch, bố trí nguồn lực, hướng dẫn để địa phương thi hành án.
     
Nổi bật trong ngày

Quy định về xác minh giấy phép lái xe từ 1/6/2024, ai cũng nên biết

Thứ 2, 15/04/2024 | 11:36
Nhiều người thắc mắc pháp luật quy định như thế nào về việc xác minh giấy phép lái xe khi Thông tư 05/2024/TT-BGTVT có hiệu lực.

2 đối tượng được tăng lương lên gần 10 triệu đồng từ ngày 1/7/2024

Chủ nhật, 14/04/2024 | 14:25
Sau cải cách tiền lương, những đối tượng nào được tăng lương là vấn đề được nhiều người quan tâm.

Nhiều người lao động được 2 lần tăng lương từ ngày 1/7

Thứ 2, 15/04/2024 | 14:30
Góp ý vào dự thảo, Bộ Nội vụ thống nhất với Bộ LĐ-TB&XH thời điểm tăng lương tối thiểu năm 2024 vào ngày 1/7, trùng với thời điểm cải cách tiền lương.