Căn cước công dân hết hạn có phải đổi ngay sang thẻ căn cước?

Căn cước công dân hết hạn có phải đổi ngay sang thẻ căn cước?

Thứ 7, 25/05/2024 | 15:00
0
“Căn cước công dân hết hạn có phải đổi ngay sang thẻ căn cước hay không” là vấn đề nhiều người thắc mắc.

Câu hỏi: Căn cước công dân của tôi đến cuối tháng 4/2024 vừa rồi thì hết hạn sử dụng. Vậy tôi có phải đổi ngay sang thẻ căn cước hay không?

Trả lời:

Ngày 27/11/2023, Quốc hội đã thông qua dự án Luật Căn cước (có hiệu lực kể từ 1/7/2024). Với việc đổi tên gọi từ Luật Căn cước công dân sang luật Căn cước, thẻ Căn cước công dân cũng sẽ có tên gọi mới là Thẻ căn cước.

Điều 46 Luật Căn cước quy định về chuyển tiếp quy định rõ: Thẻ Căn cước công dân đã được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành (1/7/2024) có giá trị sử dụng đến hết thời hạn được in trên thẻ. Công dân khi có nhu cầu thì được cấp đổi sang thẻ căn cước.

Trường hợp chứng minh nhân dân còn thời hạn sử dụng thì được sử dụng đến hết ngày 31/12/2024.

Các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ CMND, Căn cước công dân được giữ nguyên giá trị sử dụng; cơ quan nhà nước không được yêu cầu công dân thay đổi, điều chỉnh thông tin về chứng minh nhân dân, Căn cước công dân trong giấy tờ đã cấp.

Thẻ Căn cước công dân, chứng minh nhân dân hết hạn sử dụng từ ngày 15/1/2024 đến trước ngày 30/6/2024 thì tiếp tục có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/6/2024.

Quy định về việc sử dụng Căn cước công dân, chứng minh nhân dân trong các văn bản quy phạm pháp luật ban hành trước ngày luật này có hiệu lực thi hành được áp dụng như đối với thẻ căn cước cấp theo quy định của luật này.

Như vậy, thẻ căn cước công dân hết hạn sử dụng từ ngày 15/1/2024 đến trước ngày 30/6/ 2024 thì tiếp tục có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/6/2024 theo quy định như trên.

Những lưu ý về thẻ căn cước được công an khuyến cáo

Để tránh việc bị tội phạm đánh cắp thông tin cá nhân từ thẻ căn cước nhằm thực hiện các hành vi phạm tội, cơ quan công an đã đưa ra các khuyến cáo tới người dân.

Theo đó, người dân tuyệt đối không cho người lạ mượn, chụp, cầm cố thẻ Căn cước/Căn cước công dân gắn chip điện tử cho các công ty cho vay hoạt động "tín dụng đen";


Tuyệt đối không đăng tải, chia sẻ hình ảnh thẻ Căn cước/Căn cước công dân gắn chip lên các trang mạng xã hội như Facebook, Zalo…


Bên cạnh đó, cơ quan chức năng cũng lưu ý tới người dân trong một số trường hợp.


Khi bị mất thẻ Căn cước, người dân phải trình báo ngay cho cơ quan chức năng hoặc đến các điểm cấp thẻ nơi đăng ký thường trú, tạm trú để được hướng dẫn thủ tục cấp lại thẻ mới. 
Đây là cơ sở để xác thực chủ sở hữu thẻ Căn cước trong thời gian bị mất không có liên quan đến các giao dịch dân sự phát sinh hay thực hiện các hành vi vi phạm pháp luật;

Khi bị các đối tượng xấu lừa đảo đánh cắp thông tin cá nhân thẻ Căn cước để thực hiện các hành vi vi phạm pháp luật, người dân cần liên hệ ngay với cơ quan Công an nơi gần nhất để được hỗ trợ.


Trường hợp nghi ngờ, phát hiện số thẻ Căn cước của cá nhân được mở tài khoản ngân hàng... thì báo ngay cho bên ngân hàng khóa tài khoản vi phạm;


Trường hợp cá nhân phát hiện việc cho thuê thẻ Căn cước, Căn cước công dân thì cung cấp ngay sai phạm cho cơ quan Công an nơi gần nhất, cung cấp tài liệu có liên quan việc cho thuê, mượn thẻ Căn cước/Căn cước công dân để xử lý theo quy định.


Nếu biết đối tượng sử dụng thẻ Căn cước/Căn cước công dân của người khác để mở tài khoản và sử dụng vào các hoạt động trái pháp luật mà không tố giác thì có thể bị xử lý theo pháp luật tùy vào việc đối tượng vi phạm mức độ ít nghiêm trọng, nghiêm trọng, rất nghiêm trọng hay đặc biệt nghiêm trọng để có cơ sở xử lý.

 

Minh Hoa (t/h)

Trên 60 tuổi, CMND còn hạn sử dụng, có cần đổi qua thẻ căn cước?

Thứ 6, 24/05/2024 | 10:05
Theo quy định, CMND còn hạn sử dụng đến sau ngày 31/12/2024 thì có giá trị sử dụng đến hết ngày 31/12/2024.

Người mất năng lực hành vi dân sự có được cấp thẻ căn cước?

Thứ 4, 15/05/2024 | 10:16
Liên quan đến việc làm thẻ căn cước, nhiều người thắc mắc người mất năng lực hành vi dân sự có được cấp thẻ căn cước theo quy định mới không?

Xóa nốt ruồi trên mặt, có phải làm lại căn cước công dân?

Thứ 2, 13/05/2024 | 10:50
Trước nhu cầu làm đẹp ngày càng tăng, không ít người đã tẩy nốt ruồi, xóa sẹo… trên mặt. Vậy những trường hợp này có bắt buộc phải làm lại CCCD?

Từ 1/7 mống mắt sẽ được thu nhận thế nào khi làm Thẻ Căn cước?

Thứ 7, 11/05/2024 | 19:31
Từ 1/7, sinh trắc học mống mắt sẽ được thu thập tại cơ quan công an cùng với khuôn mặt và vân tay khi người dân đi làm Thẻ Căn cước.
Cùng chuyên mục

Người đang hưởng lương hưu cao nhất cả nước đóng BHXH ra sao?

Thứ 6, 21/06/2024 | 09:40
Theo Bảo hiểm xã hội Việt Nam, hiện ông P.P.N.T. (cư trú tại Tp.HCM) là người đang hưởng mức lương hưu cao nhất cả nước, lên tới 140 triệu đồng/tháng.

Đề xuất cho phép tuyển dụng giáo viên trình độ cao đẳng dạy cấp 1, 2

Thứ 5, 20/06/2024 | 19:30
Bộ GD&ĐT đề xuất tuyển dụng người tốt nghiệp cao đẳng ở những môn học mà địa phương đang thiếu giáo viên.

Tăng lương cơ sở 30% lên 2,34 triệu đồng từ 1/7

Thứ 5, 20/06/2024 | 16:59
Theo Bộ trưởng Bộ Nội vụ, khi đã cải cách tiền lương thì phải tăng lương, chính vì vậy phải bám sát Nghị quyết 27 để nghiên cứu phương án cho phù hợp nhất.

Những trường hợp không tắt đèn xe sẽ bị phạt, các tài xế nên biết

Thứ 5, 20/06/2024 | 16:00
Điều kiện tham gia giao thông của xe ôtô phải có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu.

Đề xuất mới nhất về hưởng trợ cấp thất nghiệp

Thứ 5, 20/06/2024 | 14:15
Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đã đưa đề xuất các quy định mới về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp so với hiện hành.
     
Nổi bật trong ngày

Đề xuất mới nhất về hưởng trợ cấp thất nghiệp

Thứ 5, 20/06/2024 | 14:15
Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đã đưa đề xuất các quy định mới về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp so với hiện hành.

Những trường hợp không tắt đèn xe sẽ bị phạt, các tài xế nên biết

Thứ 5, 20/06/2024 | 16:00
Điều kiện tham gia giao thông của xe ôtô phải có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu.

Đề xuất cho phép tuyển dụng giáo viên trình độ cao đẳng dạy cấp 1, 2

Thứ 5, 20/06/2024 | 19:30
Bộ GD&ĐT đề xuất tuyển dụng người tốt nghiệp cao đẳng ở những môn học mà địa phương đang thiếu giáo viên.

Tăng lương cơ sở 30% lên 2,34 triệu đồng từ 1/7

Thứ 5, 20/06/2024 | 16:59
Theo Bộ trưởng Bộ Nội vụ, khi đã cải cách tiền lương thì phải tăng lương, chính vì vậy phải bám sát Nghị quyết 27 để nghiên cứu phương án cho phù hợp nhất.

Người lao động kết hôn năm 2024 được nghỉ mấy ngày?

Thứ 5, 20/06/2024 | 11:27
Nhiều người thắc mắc năm 2024, người lao động kết hôn sẽ được nghỉ mấy ngày và tiền lương của người lao động trong những ngày nghỉ này được tính thế nào?