Lắp thêm đèn LED cho xe máy có bị xử phạt?

Lắp thêm đèn LED cho xe máy có bị xử phạt?

Thứ 6, 19/04/2024 | 11:27
0
Việc chủ sở hữu xe máy tự ý lắp đặt thêm đèn LED không phải hiếm. Vậy việc làm này có vi phạm luật hay không?

Hiện chưa có điều luật công bố chính xác việc lắp đèn trợ sáng xe máy (đèn LED) là vi phạm pháp luật và phải bị xử phạt.

Tuy nhiên, Khoản 5, Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt về việc xử phạt chủ phương tiện (cá nhân hoặc tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô, kể cả xe máy điện) vi phạm quy định đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

- Tự ý cắt, hàn, đục lại số khung, số máy;

- Tẩy xóa, sửa chữa hoặc giả mạo hồ sơ đăng ký xe;

- Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe;

- Khai báo không đúng sự thật hoặc sử dụng các giấy tờ, tài liệu giả để được cấp lại biển số, Giấy đăng ký xe;

- Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).

Hành vi tự ý thêm đèn LED đổi màu cho xe mô tô được coi là tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe. Bởi chủ phương tiện tháo bỏ đèn cũ, hoặc giữ nguyên đèn cũ (đèn nguyên bản của nhà sản xuất) rồi lắp thêm đèn trợ sáng xe máy vào, là việc thay đổi kết cấu và đặc tính của xe.

Với vi phạm này, cá nhân bị xử phạt từ 0,8-2 triệu đồng; đối với tổ chức từ 1,6-4 triệu đồng.

Việc thay đổi bộ phận chiếu sáng cho xe máy chỉ được công nhận là không vi phạm pháp luật đối với các trường hợp cụ thể như: Đèn pha xe máy đã bị hỏng, suy giảm chất lượng, đèn bị mờ hoặc giảm khả năng chiếu sáng; Đèn pha xe máy không đủ tiêu chuẩn khi tham gia giao thông, có khả năng gây mất an toàn.

Minh Hoa (t/h)

Xe vi phạm nồng độ cồn bị tạm giữ, phải nộp phí trông giữ xe bao nhiêu?

Thứ 6, 08/03/2024 | 10:17
Nhiều người thắc mắc nếu vi phạm nồng độ cồn và bị thu giữ xe thì họ có phải nộp phí trông giữ xe hay không. Nếu có thì phải nộp bao nhiêu?

Bị tước giấy phép lái xe vì vi phạm nồng độ cồn: Bỏ bằng lái, thi lại được không?

Thứ 4, 06/03/2024 | 11:30
Nhiều người thắc mắc “nếu vi phạm nồng độ cồn và bị tước giấy phép lái xe thì có thể bỏ rồi thi lại bằng lái mới được không”?

Người dân mua pháo hoa của Bộ Quốc phòng về bán có vi phạm pháp luật?

Thứ 4, 31/01/2024 | 06:25
Theo Bộ Công an, tính đến thời điểm hiện tại ở nước ta, chỉ duy nhất Công ty TNHH MTV Hóa chất 21 thuộc Bộ Quốc phòng là được giao sản xuất, cung ứng pháo hoa.

Dừng xe máy để mặc áo mưa có vi phạm pháp luật?

Thứ 2, 31/07/2023 | 11:50
Khi gặp trời mưa, nhiều người thường vô tư dừng xe máy dưới lòng đường, trên cầu để mặc áo mưa. Vậy việc này có vi phạm pháp luật?
Cùng chuyên mục

Cho người thân vay tiền, nhận thế chấp bằng sổ đỏ có được không?

Thứ 2, 27/05/2024 | 11:15
Nhiều người thắc mắc nếu cho người thân vay tiền thì nhận thế chấp bằng Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) có được không?

Những điều cần biết về xử phạt lỗi xe không chính chủ

Thứ 2, 27/05/2024 | 09:00
Hiện nay vẫn nhiều người sợ rằng đi xe người khác sẽ bị xử phạt. Vậy, hiểu thế nào cho đúng về lỗi xe không chính chủ?

Căn cước công dân hết hạn có phải đổi ngay sang thẻ căn cước?

Thứ 7, 25/05/2024 | 15:00
“Căn cước công dân hết hạn có phải đổi ngay sang thẻ căn cước hay không” là vấn đề nhiều người thắc mắc.

Nghệ An: Phát triển liên kết chuỗi giá trị và tiêu thụ sản phẩm OCOP

Thứ 7, 25/05/2024 | 08:00
Với lượng sản phẩm lớn và tiềm năng dồi dào, tỉnh Nghệ An đang nỗ lực kết nối để mở rộng thị trường, tìm đầu ra cho OCOP đặc sản vùng miền.

Quảng Ninh: Triển khai quy hoạch giúp Tp.Hạ Long “thay áo mới”

Thứ 7, 25/05/2024 | 07:51
Theo Quy hoạch đã được Thủ tướng Chính phủ phê duyệt, đến năm 2040, Tp.Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh, sẽ trở thành trung tâm dịch vụ, du lịch quốc gia, mang tầm quốc tế.
     
Nổi bật trong ngày

Những điều cần biết về xử phạt lỗi xe không chính chủ

Thứ 2, 27/05/2024 | 09:00
Hiện nay vẫn nhiều người sợ rằng đi xe người khác sẽ bị xử phạt. Vậy, hiểu thế nào cho đúng về lỗi xe không chính chủ?

Cho người thân vay tiền, nhận thế chấp bằng sổ đỏ có được không?

Thứ 2, 27/05/2024 | 11:15
Nhiều người thắc mắc nếu cho người thân vay tiền thì nhận thế chấp bằng Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) có được không?

Đã có tín hiệu đầu tiên về cơn bão gần Biển Đông, sức gió mạnh cấp 8

Chủ nhật, 26/05/2024 | 13:30
Theo các chuyên gia khí tượng, đây là cơn bão đầu tiên ở khu vực Tây Bắc Thái Bình Dương cũng như Bắc bán cầu trong mùa bão năm nay.