Vượt đèn vàng cũng bị xử phạt như vượt đèn đỏ?

Vượt đèn vàng cũng bị xử phạt như vượt đèn đỏ?

Thứ 3, 28/11/2023 | 14:30
7
Nhiều người điều khiển phương tiện giao thông khi gặp đèn vàng vẫn hay vượt lên. Vậy hành vi này có bị xử phạt hay không?

Theo Khoản 3 Điều 10 Luật Giao thông đường bộ 2008, tín hiệu đèn giao thông có ba màu, được quy định như sau:

- Tín hiệu xanh là được đi;

- Tín hiệu đỏ là cấm đi;

- Tín hiệu vàng là người tham gia giao thông phải dừng xe trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp.

Bên cạnh đó, Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ số QCVN 41:2019/BGTVT (ban hành kèm theo Thông tư 54/2019/TT-BGTVT) cũng đưa ra những giải thích tương tự.

"Tín hiệu vàng báo hiệu thay đổi tín hiệu của đèn xanh sang đỏ. Tín hiệu vàng bật sáng, phải dừng lại trước vạch dừng, trường hợp đã đi quá vạch dừng hoặc đã quá gần vạch dừng nếu dừng lại thấy nguy hiểm thì được đi tiếp.

Trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường hoặc các phương tiện khác theo quy định của Luật Giao thông đường bộ. Tuy nhiên, từ trước đến nay người tham gia giao thông chủ yếu chỉ quan tâm đến hai loại đèn xanh, đỏ mà quên mất việc không chấp hành tín hiệu đèn vàng cũng có thể bị xử phạt".

Theo đó, nếu đèn vàng bật sáng mà người điều khiển xe chưa đi quá vạch dừng xe vẫn cố tình đi tiếp sẽ phạm lỗi vượt đèn vàng và bị xử phạt, trừ trường hợp xe vẫn chưa đi quá vạch dừng xe nhưng nếu dừng lại sẽ gây nguy hiểm cho mình hoặc cho phương tiện khác. Điều này cũng đồng nghĩa với việc, không dừng đèn vàng nếu đã đi quá vạch sơn sẽ không bị phạt.

Về mức phạt hành chính đối với lỗi vượt đèn vàng, Nghị định 100/2019/NĐ-CP, được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP, không quy định cụ thể lỗi vượt đèn vàng hay đèn đỏ, mà chỉ quy định lỗi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông.

Theo đó, người điều khiển xe mô tô và xe gắn máy (kể cả xe máy điện) không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông sẽ bị xử phạt hành chính từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng, cùng hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng.

Người điều khiển ô tô và các loại xe tương tự ô tô có hành vi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng, và bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng (từ 2 tháng đến 4 tháng nếu gây tai nạn giao thông).

Như vậy, nếu đèn vàng bật sáng mà người điều khiển phương tiện chưa đi quá vạch dừng xe nhưng vẫn cố tình đi tiếp thì sẽ bị tính là không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông và bị xử phạt như vượt đèn đỏ.

Trường hợp xe vẫn chưa đi quá vạch dừng xe nhưng nếu dừng lại sẽ gây nguy hiểm cho mình hoặc cho những người tham gia giao thông phía sau, hoặc phương tiện đã đi quá vạch dừng thì được phép đi tiếp, không bị tính là lỗi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông và không bị xử phạt.

Minh Hoa (t/h)

Trường hợp người đi bộ uống rượu bia sẽ bị xử phạt

Thứ 5, 23/11/2023 | 11:03
Nhiều người thắc mắc, đi bộ khi đã sử dụng rượu bia có bị xử phạt hay không? Nếu người sử dụng rượu bia đi bộ nhưng vi phạm giao thông gây TNGT thì bị xử lý thế nào?

Người đi xe đạp vi phạm nồng độ cồn bị xử phạt bao nhiêu?

Thứ 3, 14/11/2023 | 10:56
Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định rất rõ về việc cấm người điều khiển phương tiện tham gia giao thông có nồng độ cồn trong cơ thể, ngay cả với người đi xe đạp.

Xử phạt lái xe máy nghiêng quá 30 độ

Thứ 2, 13/11/2023 | 14:52
Sở cảnh sát Chương Hóa, Đài Loan mới đây đã ban hành quy định về việc xử phạt hành vi lái xe nghiêng góc trên 30 độ so với (phương thẳng đứng) và tạo ra sự phản đối lớn trong dân chúng. 

Xử phạt khi không đi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự

Chủ nhật, 22/10/2023 | 07:00
Trường hợp vắng khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự nhưng không có lý do chính đáng có thể bị xử phạt vi phạm hành chính.
Cùng chuyên mục

Đi nghĩa vụ quân sự được chuyển sang ngạch sĩ quan không?

Thứ 3, 27/02/2024 | 15:13
Chiến sĩ đang phục vụ tại ngũ không được trực tiếp phong hàm sĩ quan, mà phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện theo quy định mới có thể được phong quân hàm sĩ quan.

Thông tin quan trọng về lương hưu trong tháng 3, nhiều người cần biết

Thứ 3, 27/02/2024 | 11:00
Trong tháng 3, người thụ hưởng sẽ nhận lương hưu từ ngày 2 đến hết ngày 25/3 (trừ một số trường hợp vì lý do đặc biệt chưa thể nhận lương).

Công dân nữ đi nghĩa vụ quân sự được hưởng những quyền lợi gì?

Thứ 3, 27/02/2024 | 10:26
Công dân nữ thì nếu tự nguyện và quân đội có nhu cầu sẽ được phục vụ tại ngũ, nếu có trình độ chuyên môn phù hợp thì sẽ được phục vụ trong ngạch dự bị.

Thanh tra Chính phủ nêu trách nhiệm của Chủ tịch tỉnh Hưng Yên

Thứ 3, 27/02/2024 | 09:55
Thanh tra Chính phủ ban hành kết luận thanh tra về vấn đề quản lý, sử dụng đất đai tại Hưng Yên. Trong đó, đề nghị xem xét xét thu hồi nhiều dự án lớn chậm tiến độ.

Người ủng hộ, người phân vân về quy định nồng độ cồn bằng 0 khi lái xe

Thứ 3, 27/02/2024 | 07:15
Bộ Công an đề xuất giữ nguyên quan điểm cấm tuyệt đối người có nồng độ cồn lái xe. Thông tin này ngay lập tức thu hút nhiều ý kiến.
     
Nổi bật trong ngày

Công dân nữ đi nghĩa vụ quân sự được hưởng những quyền lợi gì?

Thứ 3, 27/02/2024 | 10:26
Công dân nữ thì nếu tự nguyện và quân đội có nhu cầu sẽ được phục vụ tại ngũ, nếu có trình độ chuyên môn phù hợp thì sẽ được phục vụ trong ngạch dự bị.

Thông tin quan trọng về lương hưu trong tháng 3, nhiều người cần biết

Thứ 3, 27/02/2024 | 11:00
Trong tháng 3, người thụ hưởng sẽ nhận lương hưu từ ngày 2 đến hết ngày 25/3 (trừ một số trường hợp vì lý do đặc biệt chưa thể nhận lương).

Thanh tra Chính phủ nêu trách nhiệm của Chủ tịch tỉnh Hưng Yên

Thứ 3, 27/02/2024 | 09:55
Thanh tra Chính phủ ban hành kết luận thanh tra về vấn đề quản lý, sử dụng đất đai tại Hưng Yên. Trong đó, đề nghị xem xét xét thu hồi nhiều dự án lớn chậm tiến độ.

Đi nghĩa vụ quân sự được chuyển sang ngạch sĩ quan không?

Thứ 3, 27/02/2024 | 15:13
Chiến sĩ đang phục vụ tại ngũ không được trực tiếp phong hàm sĩ quan, mà phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện theo quy định mới có thể được phong quân hàm sĩ quan.

Người ủng hộ, người phân vân về quy định nồng độ cồn bằng 0 khi lái xe

Thứ 3, 27/02/2024 | 07:15
Bộ Công an đề xuất giữ nguyên quan điểm cấm tuyệt đối người có nồng độ cồn lái xe. Thông tin này ngay lập tức thu hút nhiều ý kiến.