Nghị quyết
Từ “giá kỳ vọng” đến “giá trị thực”, đất đai phải được giao cho chủ thể sử dụng hiệu quả nhất
Chuyên gia cho rằng, Nghị quyết 21 giúp định hướng thay đổi cách phân bổ và định giá đất, hướng tới đưa chi phí về mức hợp lý, hạn chế găm giữ và kéo thị trường về giá trị thực.
Chính phủ yêu cầu khẩn trương hoàn thiện 8 dự án luật, nghị quyết
Thủ tướng Chính phủ yêu cầu khẩn trương tổ chức lấy ý kiến Nhân dân thông qua hệ thống VNeID đối với 3 Luật: Đất đai (sửa đổi), Nhà ở (sửa đổi) và Kinh doanh bất động sản (sửa đổi).
Điều chỉnh chương trình lập pháp năm 2026
Chủ tịch Quốc hội Trần Thanh Mẫn vừa ký ban hành Nghị quyết của Ủy ban Thường vụ Quốc hội về điều chỉnh chương trình lập pháp năm 2026.
Phân công soạn thảo 27 văn bản quy định chi tiết thi hành 15 luật, nghị quyết
Thủ tướng phân công các Bộ, ngành, cơ quan liên quan chủ trì soạn thảo 27 văn bản quy định chi tiết thi hành 14 luật, 1 nghị quyết được Quốc hội khóa XVI thông qua tại Kỳ họp không thường lệ thứ Nhất.
"Cú hích" Nghị quyết 26: Chuyển từ tư duy "đông khách" sang kiến tạo giá trị từ tài nguyên
Theo PGS.TS Bùi Hoài Sơn, nếu trước đây chúng ta thường tự hào về số lượng khách, số phòng, số điểm đến hay tốc độ tăng trưởng, thì giai đoạn mới du lịch phải đo bằng chất lượng tăng trưởng khách ở bao lâu, chi tiêu bao nhiêu...
Chính phủ thúc Bộ Tài chính sớm đưa thị trường tài sản mã hóa thí điểm vào hoạt động
Chính phủ yêu cầu Bộ Tài chính đẩy nhanh tiến độ đưa thị trường tài sản mã hóa thí điểm vào hoạt động, bảo đảm các cơ chế quản lý, giám sát, phòng ngừa rủi ro.
Giáo dục cần đi trước một bước, kiến tạo nguồn nhân lực chất lượng cao cho tương lai
Theo TS. Hoàng Ngọc Vinh, chất lượng nguồn nhân lực đóng vai trò quyết định đến vận mệnh và sức cạnh tranh của dân tộc. Vì vậy, giáo dục và đào tạo phải thực sự trở thành lĩnh vực then chốt trong quá trình chuẩn bị.
Nghị quyết của Quốc hội và UBTVQH về công tác nhân sự
Chủ tịch Quốc hội Trần Thanh Mẫn đã ký chứng thực 2 nghị quyết của Quốc hội về công tác nhân sự.
Phương án mới về tỉ lệ xét xử vụ án và quản lý giam giữ
Việc xây dựng Nghị quyết góp phần nâng cao chất lượng, hiệu quả cộng tác đấu tranh phòng, chống tội phạm, vi phạm pháp luật, công tác điều tra, truy tố, xét xử, thi hành án.
Hội Cựu chiến binh cơ quan TƯ Hội Luật gia Việt Nam quán triệt Nghị quyết Đại hội VIII
Hội Cựu chiến binh cơ quan Trung ương Hội Luật gia Việt Nam đã cử đoàn cán bộ tham dự Hội nghị tập huấn triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội Hội Cựu chiến binh Việt Nam lần thứ VIII, nhiệm kỳ 2026-2031.
Đảng bộ Trung ương Hội Luật gia Việt Nam tham gia học tập, quán triệt Nghị quyết số 10
Sáng 30/6, Bộ Chính trị tổ chức Hội nghị toàn quốc nghiên cứu, học tập, quán triệt và triển khai thực hiện Nghị quyết số 10-NQ/TW ngày 8/6/2026 của Bộ Chính trị về phát triển kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài.
HĐND Tp.Hải Phòng thông qua nghị quyết về mức hỗ trợ hằng tháng với cán bộ thôn, tổ dân phố
Chiều 23/6, HĐND Thành phố Hải Phòng khoá XVII, nhiệm kỳ 2026 - 2031 tổ chức kỳ họp thứ 2 (kỳ họp chuyên đề) để xem xét, quyết định một số nội dung quan trọng thuộc thẩm quyền.
Khơi thông nguồn lực tư nhân cho mục tiêu tăng trưởng 2 con số
Doanh nghiệp cho rằng cải cách thể chế, rút ngắn thủ tục đầu tư và giảm chi phí tuân thủ là chìa khóa để giải phóng nguồn lực cho tăng trưởng.
Chủ tịch Hà Nội: Quá thận trọng khi xây dựng chính sách thì bỏ lỡ cơ hội, còn nóng vội thì rủi ro
Chủ tịch Hà Nội nêu rõ, từ nay đến ngày Luật Thủ đô có hiệu lực chỉ còn khoảng 2 tuần, do đó phải khẩn trương ban hành văn bản hướng dẫn và tránh khoảng trống pháp lý khi thi hành.
Triển khai đồng bộ Nghị quyết 28 về phát triển văn hóa từ tháng 7/2026
Chính phủ yêu cầu các bộ, ngành và địa phương triển khai đồng bộ Nghị quyết 28 về phát triển văn hóa từ tháng 7/2026 bảo đảm thống nhất, hiệu quả và phù hợp thực tiễn.
Cơ chế đặc thù cho sai phạm đất đai lịch sử: Khơi thông nguồn lực hay phép thử thực thi?
Nghị quyết 29/2026/QH16 mở cơ chế đặc thù xử lý các dự án đất đai tồn đọng, cho thấy sự thay đổi trong tư duy xử lý sai phạm lịch sử trong lĩnh vực bất động sản.
Thông qua chủ trương thành lập thành phố Đồng Nai trực thuộc Trung ương
HĐND tỉnh Đồng Nai chính thức thông qua chủ trương thành lập thành phố trực thuộc Trung ương, đánh dấu bước ngoặt chiến lược, mở ra không gian phát triển mới, nâng tầm vị thế địa phương trong vùng kinh tế trọng điểm phía Nam.
Đãi ngộ cho nghệ nhân để giữ nghề truyền thống
Việc xây dựng cơ chế đãi ngộ cho nghệ nhân theo Nghị quyết 80 được kỳ vọng tạo thêm động lực để những người gắn bó với nghề thủ công tiếp tục truyền nghề, giữ gìn giá trị văn hoá truyền thống.
Nghị quyết 80 – “kim chỉ nam” xây dựng hệ giá trị văn hóa, con người Bắc Ninh
Trong quá trình cụ thể hóa các chủ trương của Đảng về phát triển văn hóa, Bắc Ninh đang tập trung triển khai nhiều giải pháp nhằm phát huy giá trị di sản và xây dựng con người địa phương trong giai đoạn mới.
Chương trình hành động triển khai Nghị quyết 80 về phát triển văn hóa
Chính phủ ban hành Chương trình hành động thực hiện Nghị quyết 80, tạo khung chính sách đồng bộ để khơi dậy tiềm năng văn hóa và đưa văn hóa Việt Nam phát triển mạnh mẽ trong thời đại mới.
Hơn 2 triệu đại biểu tham dự Hội nghị toàn quốc quán triệt Nghị quyết 79 và 80
Sáng 25/2, Ban Bí thư Trung ương Đảng tổ chức Hội nghị toàn quốc nghiên cứu, học tập, quán triệt và triển khai thực hiện Nghị quyết số 79 của Bộ Chính trị về phát triển kinh tế Nhà nước và Nghị quyết số 80 về phát triển văn hóa Việt Nam.
Cách làm sáng tạo, đột phá trong thực hiện Nghị quyết số 57
Cách làm sáng tạo, đột phá trong thực hiện Nghị quyết số 57
Quán triệt Nghị quyết: Chuyển mạnh từ "đọc - chép - nghe báo cáo" sang thảo luận vấn đề
Ông Trịnh Văn Quyết nhấn mạnh điểm nổi bật của Đại hội XIV là tầm nhìn chiến lược dài hạn, vượt ra ngoài khuôn khổ một nhiệm kỳ và vấn đề quan trọng sau Đại hội là tổ chức thực hiện thật tốt để biến tầm nhìn thành hiện thực.
Hơn 1,9 triệu đại biểu tham dự Hội nghị toàn quốc quán triệt Nghị quyết Đại hội XIV
Ngày 7/2, Bộ Chính trị, Ban Bí thư tổ chức Hội nghị toàn quốc nghiên cứu, học tập, quán triệt và triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội XIV của Đảng.