Đang nhận trợ cấp thất nghiệp có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Thứ 4, 15/05/2024 | 14:58
0
Đang nhận trợ cấp thất nghiệp có được hưởng bảo hiểm y tế là băn khoăn của không ít người lao động. Vậy pháp luật quy định như thế nào về vấn đề này?

Theo quy định tại Điều 57, Luật Việc làm 2013 quy định về mức đóng, nguồn hình thành và sử dụng Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp cụ thể như sau:

Mức đóng, nguồn hình thành và sử dụng Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp

1. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm thất nghiệp được quy định như sau:

a) Người lao động đóng bằng 1% tiền lương tháng;

b) Người sử dụng lao động đóng bằng 1% quỹ tiền lương tháng của những người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp;

c) Nhà nước hỗ trợ tối đa 1% quỹ tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của những người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp và do ngân sách trung ương bảo đảm.

2. Nguồn hình thành Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp bao gồm:

a) Các khoản đóng và hỗ trợ theo quy định tại khoản 1, Điều này;

b) Tiền sinh lời của hoạt động đầu tư từ quỹ;

c) Nguồn thu hợp pháp khác.

3. Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp được sử dụng như sau:

a) Chi trả trợ cấp thất nghiệp;

b) Hỗ trợ đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề để duy trì việc làm cho người lao động;

c) Hỗ trợ học nghề;

d) Hỗ trợ tư vấn, giới thiệu việc làm;

đ) Đóng bảo hiểm y tế cho người hưởng trợ cấp thất nghiệp;

e) Chi phí quản lý bảo hiểm thất nghiệp thực hiện theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội;

g) Đầu tư để bảo toàn và tăng trưởng Quỹ.

Như vậy, theo quy định trên, người hưởng trợ cấp thất nghiệp được Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế trong thời gian này.

Điều kiện để người lao động được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm trong thời hạn 3 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây: Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù; ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; chết.

Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 3 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 1 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính từ ngày thứ 16, kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại Khoản 1 Điều 46 của Luật Việc làm.

Quyền lợi hưởng gồm: Được hưởng chế độ BHYT trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp; được tư vấn, giới thiệu việc làm miễn phí; được hỗ trợ chi phí học nghề; được hỗ trợ đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề để duy trì việc làm cho người lao động.

KHÁNH LINH (t/h)

Từ chối việc làm được giới thiệu, có được nhận trợ cấp thất nghiệp nữa không?

Thứ 5, 11/04/2024 | 14:45
Khoản 3 Điều 53 Luật Việc làm 2013 có quy định về việc tạm dừng, tiếp tục, chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Quy định mới về tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp từ 15/2

Thứ 2, 08/01/2024 | 15:00
Thông tư 15/2023/TT-BLĐTBXH sửa đổi, bổ sung khoản 2 Điều 8 Thông tư số 28/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp.
Cùng chuyên mục

Nghệ An: Phát triển liên kết chuỗi giá trị và tiêu thụ sản phẩm OCOP

Thứ 7, 25/05/2024 | 08:00
Với lượng sản phẩm lớn và tiềm năng dồi dào, tỉnh Nghệ An đang nỗ lực kết nối để mở rộng thị trường, tìm đầu ra cho OCOP đặc sản vùng miền.

Quảng Ninh: Triển khai quy hoạch giúp Tp.Hạ Long “thay áo mới”

Thứ 7, 25/05/2024 | 07:51
Theo Quy hoạch đã được Thủ tướng Chính phủ phê duyệt, đến năm 2040, Tp.Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh, sẽ trở thành trung tâm dịch vụ, du lịch quốc gia, mang tầm quốc tế.

Trên 60 tuổi, CMND còn hạn sử dụng, có cần đổi qua thẻ căn cước?

Thứ 6, 24/05/2024 | 10:05
Theo quy định, CMND còn hạn sử dụng đến sau ngày 31/12/2024 thì có giá trị sử dụng đến hết ngày 31/12/2024.

Các hành vi bị cấm trong hoạt động thanh toán không dùng tiền mặt

Thứ 6, 24/05/2024 | 06:31
Theo Nghị định số 52/2024/NĐ-CP, có 13 hành vi bị cấm trong hoạt động thanh toán không dùng tiền mặt.

Sử dụng đèn chiếu xa gây tai nạn giao thông bị xử lý thế nào?

Thứ 6, 24/05/2024 | 05:49
Đèn pha (đèn chiếu xa) sử dụng không đúng lúc sẽ gây lóa mắt, mất tầm nhìn xe đi ngược chiều, dẫn đến nguy hiểm. Vậy sử dụng đèn pha gây tai nạn bị xử lý thế nào?.
     
Nổi bật trong ngày

Trên 60 tuổi, CMND còn hạn sử dụng, có cần đổi qua thẻ căn cước?

Thứ 6, 24/05/2024 | 10:05
Theo quy định, CMND còn hạn sử dụng đến sau ngày 31/12/2024 thì có giá trị sử dụng đến hết ngày 31/12/2024.

Nghệ An: Phát triển liên kết chuỗi giá trị và tiêu thụ sản phẩm OCOP

Thứ 7, 25/05/2024 | 08:00
Với lượng sản phẩm lớn và tiềm năng dồi dào, tỉnh Nghệ An đang nỗ lực kết nối để mở rộng thị trường, tìm đầu ra cho OCOP đặc sản vùng miền.

Quảng Ninh: Triển khai quy hoạch giúp Tp.Hạ Long “thay áo mới”

Thứ 7, 25/05/2024 | 07:51
Theo Quy hoạch đã được Thủ tướng Chính phủ phê duyệt, đến năm 2040, Tp.Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh, sẽ trở thành trung tâm dịch vụ, du lịch quốc gia, mang tầm quốc tế.

Các hành vi bị cấm trong hoạt động thanh toán không dùng tiền mặt

Thứ 6, 24/05/2024 | 06:31
Theo Nghị định số 52/2024/NĐ-CP, có 13 hành vi bị cấm trong hoạt động thanh toán không dùng tiền mặt.

Sử dụng đèn chiếu xa gây tai nạn giao thông bị xử lý thế nào?

Thứ 6, 24/05/2024 | 05:49
Đèn pha (đèn chiếu xa) sử dụng không đúng lúc sẽ gây lóa mắt, mất tầm nhìn xe đi ngược chiều, dẫn đến nguy hiểm. Vậy sử dụng đèn pha gây tai nạn bị xử lý thế nào?.