Đi xe không bật đèn chiếu sáng trời tối bị phạt bao tiền?


Thứ 7, 10/06/2017 | 18:34


Không bật đèn chiếu sáng khi tham gia giao thông trong điều kiện trời tối, sương mù, thời tiết xấu, hạn chế tầm nhìn là một lỗi giao thông rất cơ bản.

 

Xe++ - Đi xe không bật đèn chiếu sáng trời tối bị phạt bao tiền?

 Không bật đèn chiếu sáng khi lái xe buổi tối có thể gây nguy hiểm cho bản thân và những người xung quanh.

- Đối với mô tô, xe máy (kể cả xe máy điện), mức phạt sẽ từ 80.000 - 100.000, được quy định tại Điểm c, Khoản 2, Điều 6: 

Điểm c: Không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

Trong trường hợp thực hiện hành vi này mà gây tai nạn giao thông thì người lái mô tô, xe máy sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 2 đến 4 tháng, theo quy định tại Điểm c, Khoản 12, Điều 6.

- Đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng sẽ bị phạt từ 200.000 - 400.000 đồng theo quy định tại Điểm e, Khoản 3, Điều 7. Ngoài ra, nếu gây tai nạn giao thông, người lái xe (khi điều khiển máy kéo) còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 2 đến 4 tháng.

Xem thêm:<<Không cho CSGT kiểm tra nồng độ cồn, mức phạt lên đến 18 triệu đồng<<

Xem thêm:<<Chậm nộp phạt vi phạm giao thông bị xử lý thế nào?<<

Đ.Huệ