Sau TP.HCM, Hà Nội sẽ đưa vào hoạt động tuyến buýt chất lượng cao này nhằm đáp ứng nhu cầu đi lại của người dân. Tổng công ty vận tải Hà Nội (Transerco) là đơn vị trực tiếp quản lý tuyến buýt số 86: Ga Hà Nội – Nội Bài.
Tuyến buýt chất lượng cao đầu tiên tại Hà Nội (Ảnh: Xe bus online)
Với quãng đường hơn 30km, giá vé 30.000đ/lượt và 8 điểm dừng đỗ, tuyến buýt số 86 hứa hẹn sẽ thu hút hành khách với giá cả hợp lý và chất lượng, rút ngắn được thời gian di chuyển từ ga Hà Nội ra Nội Bài và ngược lại.
Được biết thời gian hoạt động của tuyến buýt này sẽ từ 5h10 đến 22h30 tại Ga Hà Nội và từ 6h30 đến 23h30 tại sân bay Nội Bài. Theo dự kiến sẽ có 80 đến 90 lượt xe/ngày với tần xuất 20 phút/chuyến.
Tuyến buýt chất lượng cao hứa hẹn đáp ứng hiệu quả nhu cầu đi lại của người dân và du khách (Ảnh: Xe bus online)
Lộ trình vận hành của tuyến buýt theo chiều đi Ga Hà Nội - Trần Hưng Đạo - Dã Tượng - Lý Thường Kiệt - Hàng Bài - Bờ Hồ - Trần Nguyên Hãn - Trần Quang Khải - Điểm trung chuyển Long Biên - Yên Phụ - Nghi Tàm - Âu Cơ - Cầu Nhật Tân - Võ Nguyên Giáp - Nhà ga nội địa T1 (sảnh tầng 2 ga đi) - đường Võ Nguyên Giáp - nhà ga quốc tế T2 (sảnh tầng 2 ga đi). Chiều về ngược lại từ sân bay Nội Bài về Ga Hà Nội.
Buýt được thiết kế hiện đại và thuận lợi cho hành khách khi di chuyển. Ngoài ra, xe còn có cải tiến mới đó là lắp đặt camera cửa trước và camera cửa sau - giúp phòng chống các tệ nạn trên xe buýt.
Bên cạnh đó, hành khách sẽ được sử dụng wifi miễn phí trên xe, giúp giảm mệt mỏi sau mỗi lần đi xe.
Bùi An