Mất giấy phép lái xe, xin cấp lại ở tỉnh khác được không?

Mất giấy phép lái xe, xin cấp lại ở tỉnh khác được không?

Thứ 2, 25/03/2024 | 11:14
0
Giấy phép lái xe là một trong những giấy tờ quan trọng, bắt buộc phải có khi tham gia giao thông. Vậy khi bị mất bằng lái xe, xin cấp lại ở tỉnh khác được không?

Theo quy định tại khoản 8 Điều 31 Thông tư 12/2017 của Bộ Giao thông Vận tải, Sở Giao thông Vận tải (GTVT) có thẩm quyền tiếp nhận, xử lý thông tin đổi giấy phép lái xe, cấp lại giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng do Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở GTVT khác chuyển đến; tổ chức cấp mới, cấp lại giấy phép lái xe bị mất và đổi giấy phép lái xe cho người lái xe có nhu cầu.

Hồ sơ cấp lại, đổi giấy phép lái xe trong các trường hợp đều yêu cầu người thực hiện gửi hồ sơ và thực hiện thủ tục tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở GTVT mà không bắt buộc tại nơi đã cấp (theo Điều 36-38 Thông tư 12/2017 Bộ GTVT).

Hơn nữa, toàn bộ dữ liệu về giấy phép lái xe đã được đồng bộ vào cơ sở dữ liệu giấy phép lái xe do Tổng cục Đường bộ Việt Nam quản lý - tức dữ liệu này có thể lấy từ bất kỳ Sở GTVT tỉnh nào.

Các quy định hiện nay không yêu cầu nơi nộp hồ sơ phải là Sở GTVT nơi cư trú hoặc nơi đã cấp giấy phép lái xe cũ.

Như vậy, theo các quy định hiện hành, trong trường hợp bị mất bằng lái xe, người dân có thể nộp hồ sơ làm thủ tục cấp lại giấy phép lái xe tại Sở GTVT ở tỉnh khác nơi đã cấp giấy phép lái xe cũ để tiết kiệm thời gian, công sức, tiền bạc.

Hồ sơ xin cấp lại bằng lái xe máy gồm những gì?

Hồ sơ xin cấp lại bằng lái xe máy bị mất được quy định tại Khoản 2 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, gồm:


- Đơn đề nghị cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

- Hồ sơ gốc phù hợp với giấy phép lái xe (nếu có);


- Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định, cư ở nước ngoài).


- Giấy chứng nhận sức khỏe của người lái xe do Bệnh viện đa khoa cấp quận huyện trở lên cấp, thời gian khám sức khỏe trong vòng 6 tháng trở lại (trường hợp cấp lại GPLX không thời hạn A1, A2, A3 thì không cần).


Khi đến thực hiện thủ tục cấp lại giấy phép lái xe tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải, người lái xe gửi 01 bộ hồ sơ, chụp ảnh trực tiếp và xuất trình, bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.

Sau thời gian 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ, chụp ảnh và nộp lệ phí theo quy định, nếu không phát hiện giấy phép lái xe đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý; có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, thì được cấp lại giấy phép lái xe.

Minh Hoa (t/h)

Không còn giấy phép lái xe hạng B2, A2, A3, tài xế có phải đi đổi bằng?

Thứ 3, 19/03/2024 | 14:45
Theo Dự thảo Luật Trật tự ATGT đường bộ, sắp tới sẽ không còn giấy phép lái xe hạng B2, A2, A3… Vậy người được cấp bằng lái xe các hạng này có được tiếp tục sử dụng?

Bị tước giấy phép lái xe vì vi phạm nồng độ cồn: Bỏ bằng lái, thi lại được không?

Thứ 4, 06/03/2024 | 11:30
Nhiều người thắc mắc “nếu vi phạm nồng độ cồn và bị tước giấy phép lái xe thì có thể bỏ rồi thi lại bằng lái mới được không”?

Từ 15/2, có thể dùng giấy phép lái xe đi máy bay nội địa

Thứ 3, 30/01/2024 | 20:16
Theo Thông tư 42/2023/TT-BGTVT, người dân chỉ cần xuất trình 1 trong tổng số gần 20 loại giấy tờ nhân thân để có thể đi máy bay nội địa.

Những người không được đổi giấy phép lái xe, ai cũng nên biết

Thứ 7, 06/01/2024 | 11:21
Để tránh mất thời gian đi đổi giấy phép lái xe nhưng không được, mọi người cần biết những trường hợp không được đổi giấy phép lái xe.
Cùng chuyên mục

Những thay đổi của thẻ căn cước từ 1/7

Chủ nhật, 23/06/2024 | 11:20
Bộ Công An đã ban hành Thông tư 16/2024/TT-BCA quy định về mẫu thẻ căn cước, mẫu giấy chứng nhận căn cước. Thông tư này có hiệu lực từ ngày 1/7/2024.

Trình Thủ tướng Quy hoạch Tp.HCM muộn nhất nửa đầu tháng 7/2024

Thứ 7, 22/06/2024 | 17:27
UBND Tp.HCM được giao khẩn trương hoàn thiện Quy hoạch Thành phố, gửi Bộ KH&ĐT rà soát theo quy định pháp luật, trình Thủ tướng muộn nhất trong nửa đầu tháng 7/2024.

Bộ Nội vụ thông tin mới về sắp xếp đơn vị hành chính cấp huyện, xã

Thứ 7, 22/06/2024 | 11:59
54/54 tỉnh, thành phố đã hoàn thiện phương án tổng thể có thực hiện sắp xếp đơn vị hành chính cấp huyện, cấp xã giai đoạn 2023-2025.

Từ 1/7, thu thập sinh trắc học mống mắt khi công dân làm thẻ Căn cước

Thứ 7, 22/06/2024 | 09:36
Từ ngày 1/7, sinh trắc học mống mắt sẽ được thu thập tại cơ quan Công an cùng với vân tay và ảnh khuôn mặt khi công dân làm thủ tục đề nghị cấp thẻ Căn cước.

Người đang hưởng lương hưu cao nhất cả nước đóng BHXH ra sao?

Thứ 6, 21/06/2024 | 09:40
Theo Bảo hiểm xã hội Việt Nam, hiện ông P.P.N.T. (cư trú tại Tp.HCM) là người đang hưởng mức lương hưu cao nhất cả nước, lên tới 140 triệu đồng/tháng.
     
Nổi bật trong ngày

Từ 1/7, thu thập sinh trắc học mống mắt khi công dân làm thẻ Căn cước

Thứ 7, 22/06/2024 | 09:36
Từ ngày 1/7, sinh trắc học mống mắt sẽ được thu thập tại cơ quan Công an cùng với vân tay và ảnh khuôn mặt khi công dân làm thủ tục đề nghị cấp thẻ Căn cước.

Trình Thủ tướng Quy hoạch Tp.HCM muộn nhất nửa đầu tháng 7/2024

Thứ 7, 22/06/2024 | 17:27
UBND Tp.HCM được giao khẩn trương hoàn thiện Quy hoạch Thành phố, gửi Bộ KH&ĐT rà soát theo quy định pháp luật, trình Thủ tướng muộn nhất trong nửa đầu tháng 7/2024.

Xử lý nghiêm vi phạm an toàn điện tại chung cư, chung cư mini, nhà trọ

Chủ nhật, 23/06/2024 | 10:49
Bộ Công Thương chỉ đạo xử lý nghiêm các vi phạm về an toàn điện, đặc biệt tại các khu vực mật độ dân cao, chung cư cao tầng, chung cư mini, nhà trọ.

Bộ Nội vụ thông tin mới về sắp xếp đơn vị hành chính cấp huyện, xã

Thứ 7, 22/06/2024 | 11:59
54/54 tỉnh, thành phố đã hoàn thiện phương án tổng thể có thực hiện sắp xếp đơn vị hành chính cấp huyện, cấp xã giai đoạn 2023-2025.

Những thay đổi của thẻ căn cước từ 1/7

Chủ nhật, 23/06/2024 | 11:20
Bộ Công An đã ban hành Thông tư 16/2024/TT-BCA quy định về mẫu thẻ căn cước, mẫu giấy chứng nhận căn cước. Thông tư này có hiệu lực từ ngày 1/7/2024.