Để người ngồi trên nóc xe ô tô đang chạy, bị phạt bao nhiêu tiền?

14:55 21/04/2017

Anh Thành Long (Ba Đình, Hà Nội): Vụ việc hai bé gái ngồi trên nóc xe ngày 19/4 trên phố Trung Kính khiến nhiều người lo sợ về sự an toàn. Vậy hành vi này có vi phạm luật và mức xử phạt như thế nào?

Anh Long thân mến! Theo quy định của Nghị định 46/2016/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, tài xế chở hai bé gái ngồi trên nóc ô tô có thể bị phạt từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng.

Cụ thể tại điểm b, khoản 6, Điều 23 Nghị định này.

Điều 23: Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ.

Khoản 6: Phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây.

Điểm b: Chở người trên mui xe, nóc xe, trong khoang chở hành lý của xe.

Thị trường - Để người ngồi trên nóc xe ô tô đang chạy, bị phạt bao nhiêu tiền?

 Tài xế chở hai bé gái ngồi trên nóc xe ô tô trên phố Trung Kính ngày 19/4 là rất nguy hiểm.

Ngoài ra, cũng theo quy định tại Nghị định 46, người ngồi trên nóc xe ô tô cũng bị xử phạt tại điểm c, khoản 2, Điều 32 luật này với mức xử phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng. Cụ thể:

Điều 32, xử phạt hành khách đi xe vi phạm quy định về trật tự an toàn giao thông

Khoản 2, phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Điểm c: Đu, bám vào thành xe, đứng, ngồi, nằm trên mui xe, nóc xe, trong khoang chở hành lý; tự ý mở cửa xe hoặc có hành vi khác không bảo đảm an toàn khi xe đang chạy.

Như vậy, theo những thông tin ban đầu về vụ việc, tài xế lái xe có thể bị phạt từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng.

Việc người lớn để các bé ngồi trên nóc cửa sổ trời, mui xe như kể trên là đặc biệt nguy hiểm vì rất khó để có thể xử lý các tình huống ngoài dự kiến khi đang lưu thông trên đường, ảnh hưởng đến sự an toàn của các cháu.

Đỗ Huệ

Bạn đang đọc bài viết Để người ngồi trên nóc xe ô tô đang chạy, bị phạt bao nhiêu tiền? tại chuyên mục Thị trường của báo điện tử Người Đưa Tin. Mọi thông tin góp ý, chia sẻ xin vui lòng gửi về hòm thư toasoan@nguoiduatin.vn.

Cùng chuyên mục