Đi ô tô vào đường cấm, bị phạt ra sao?

11:18 11/08/2017

Lái xe đi vào đường cấm, khu vực cấm, người điều khiển ô tô sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính và "treo" bằng 1-3 tháng theo quy định tại Nghị định 46 về xử phạt vi phạm hành chính về giao thông đường bộ, đường sắt.

Theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì việc xử phạt lái xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô đi vào đường cấm được quy định rõ tại Điểm b, Khoản 4, Điều 5 và Điểm b, Khoản 12 Nghị định.

Xe++ - Đi ô tô vào đường cấm, bị phạt ra sao?

Lái xe ô tô đi vào đường cấm, khu vực cấm, chủ xe có thể bị phạt đến 1.200.000 đồng.

 Cụ thể:

Điểm b, Khoản 4, Điều 5 quy định: Hành vi đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển "Cấm đi ngược chiều" trừ việc điều khiển xe đi ngược chiều trên đường cao tốc (được quy định tại Điểm a, Khoản 8, Điều 5) và các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ thì lái xe có thể bị phạt từ 800.000 đồng đến 1,2 triệu đồng.

Ngoài ra, theo quy định tại Điểm b, Khoản 12, Điều 5 thì người điều khiển xe vi phạm đi vào đường cấm còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 đến 3 tháng.

LG. Anh Nguyễn

 

Bạn đang đọc bài viết Đi ô tô vào đường cấm, bị phạt ra sao? tại chuyên mục Xe++ của báo điện tử Người Đưa Tin. Mọi thông tin góp ý, chia sẻ xin vui lòng gửi về hòm thư toasoan@nguoiduatin.vn.

Cùng chuyên mục