Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong kinh doanh VLXD?

07:00 31/12/2017

Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng là 01 năm.

Câu hỏi:

Xin quý báo cho biết về thời hiệu và thời điểm tính thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động khai thác khoáng sản làm vật liệu xây dựng, hoạt động kinh doanh bất động sản, hoạt động quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật, hoạt động chế biến, kinh doanh khoáng sản’ hoạt động sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng…được quy định như thế nào?


Trả lời:

Câu hỏi của bạn xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 139/2017/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở có hiệu lực thi hành từ ngày 15/01/2018 thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động khai thác khoáng sản làm vật liệu xây dựng được quy định cụ thể như sau:

- Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động khai thác khoáng sản làm vật liệu xây dựng là 02 năm.

- Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động kinh doanh bất động sản là 01 năm.

- Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật là 01 năm.

- Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng là 01 năm.

- Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng là 01 năm.

- Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng là 02 năm.

- Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở là 02 năm.

Trong đó, thời điểm để tính thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được xác định theo quy định tại Khoản 3 Điều 5 Nghị định 139/2017/NĐ-CP , cụ thể như sau:

- Đối với hành vi vi phạm hành chính đã kết thúc thì thời hiệu được tính từ thời điểm chấm dứt hành vi vi phạm. Đối với dự án đầu tư xây dựng công trình, thời điểm chấm dứt hành vi vi phạm là ngày dự án được bàn giao, đưa vào sử dụng. Đối với nhà ở riêng lẻ, thời điểm chấm dứt hành vi vi phạm là ngày kết thúc của hợp đồng thi công xây dựng công trình (nếu có) hoặc ngày đưa công trình vào sử dụng;

- Khi người có thẩm quyền đang thi hành công vụ phát hiện có vi phạm hành chính mà vi phạm hành chính này đang được thực hiện thì thời hiệu được tính từ thời điểm phát hiện hành vi vi phạm;

- Trường hợp xử phạt vi phạm hành chính đối với tổ chức, cá nhân do cơ quan có thẩm quyền chuyển đến thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được áp dụng theo quy định tại khoản 1, khoản 2 và điểm a, điểm b khoản 3 Điều 5 Nghị định 139/2017/NĐ-CP . Thời gian cơ quan có thẩm quyền thụ lý, xem xét được tính vào thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính.

Trong thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính, nếu tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm hành chính cố tình trốn tránh, cản trở việc xử phạt của cơ quan có thẩm quyền thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được tính lại kể từ thời điểm chấm dứt hành vi trốn tránh, cản trở việc xử phạt.

Theo Báo TN&MT

Bạn đang đọc bài viết Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong kinh doanh VLXD? tại chuyên mục Kết nối- Chính sách của báo điện tử Người Đưa Tin. Mọi thông tin góp ý, chia sẻ xin vui lòng gửi về hòm thư toasoan@nguoiduatin.vn.

Cùng chuyên mục